PDA

Xem bản đầy đủ : Thỉnh tượng Phật ở đâu ? Cách bày trí phòng thờ Phật như thế nào?

Hoằng Cang
15-04-2010, 15:53
Mình hiện nay đang ở TPHCM, mình sắp xây lại nhà, mình muốn xây 1 phòng thờ Phật. Mình muốn tìm nơi thỉnh tượng Phật, nếu tốt thì tượng tam thế Phật.
Và xin mọi người giúp mình cách bày trí phòng thờ như thế nào cho trang nghiêm và thanh tịnh.
A DI ĐÀ PHẬT !

Viên Kỳ
15-04-2010, 18:07
Mấy huynh, tỷ, muội, đệ đâu mất tiêu rồi nè ?! Chỉ huynh này với đi !

@ Huynh Quảng Chánh đâu rồi, giúp huynh ni một miếng đi ! (Vì em biết mỗi Ngọc Linh, vì thích chỗ ni mờ, nhưng theo mọi người thì chỗ ni mắc, nên huynh lên tiếng đi he huynh !)

lacvaomadao
16-04-2010, 01:39
Mình thấy thế này: nếu bạn bài trí gian thờ thì đặt hướng mặt bàn thờ quay mặt ra phía cửa, không nên đặt hai bên. Nếu gian thờ có thờ thêm bàn thờ gia tiên thì đặt thấp hơn bên cạnh bàn thờ Phật (không cùng 1 ban thờ nhé). Nếu bạn thỉnh tượng Phật nào thì cố gắng chọn ngày vía của vị Phật đó thỉnh về rồi làm lễ an vị luôn. Nên mời quý thầy hoặc 1 vị cư sĩ nào cũng được làm lễ an vị cho trang nghiêm. Thủ tục an vị không khó nhưng cần một người có hạnh tu tốt thì cũng thêm phần trang nghiêm cho gia chủ

Từ Tịnh
16-04-2010, 09:25
Mình thấy thế này: nếu bạn bài trí gian thờ thì đặt hướng mặt bàn thờ quay mặt ra phía cửa, không nên đặt hai bên. Nếu gian thờ có thờ thêm bàn thờ gia tiên thì đặt thấp hơn bên cạnh bàn thờ Phật (không cùng 1 ban thờ nhé). Nếu bạn thỉnh tượng Phật nào thì cố gắng chọn ngày vía của vị Phật đó thỉnh về rồi làm lễ an vị luôn. Nên mời quý thầy hoặc 1 vị cư sĩ nào cũng được làm lễ an vị cho trang nghiêm. Thủ tục an vị không khó nhưng cần một người có hạnh tu tốt thì cũng thêm phần trang nghiêm cho gia chủ

Vậy nếu thờ Phật và gia tiên chung 1 ban thờ thì sẽ bị sao ko?
ở nhà ba em đóng 1 cái bàn thờ to, phía trái thờ Phật, phía phải thờ gia tiên (tuy chung 1 ban thờ nhưng bên thờ phật lại hẹp hơn). Em thấy vậy không được trang nghiêm nên có khuyên ba thay đổi nhưng ko được vì ông đã quen bày trí như thế suốt mười mấy năm rồi.

Diệu Linh
16-04-2010, 10:59
Mình hiện nay đang ở TPHCM, mình sắp xây lại nhà, mình muốn xây 1 phòng thờ Phật. Mình muốn tìm nơi thỉnh tượng Phật, nếu tốt thì tượng tam thế Phật.
Và xin mọi người giúp mình cách bày trí phòng thờ như thế nào cho trang nghiêm và thanh tịnh.
A DI ĐÀ PHẬT !

Bạn Hoằng Cang ở TP.HCM thì ra đường Nguyễn Chí Thanh để xem và thỉnh tượng nhé. Rất nhiều và rất đẹp. Đợt trước vào Sài Gòn, D.Linh đã được Thầy Nguyên Đạo đưa đến khu này để xem và đã thỉnh được 3 pho tượng Tây Phương Tam Thánh rất ưng ý.

Đây là địa chỉ mình đã thỉnh tượng: Cửa Hàng Vĩnh Hưng, 700 - 704 Nguyễn Chí Thanh, Phường 4 - Quận 11 - TP.HCM. Mình thấy đây là cửa hàng lớn nhất trên đường NCT và có hàng trăm pho tượng rất đẹp. Bạn đến tham khảo xem nhé.@};-

Hoằng Cang
16-04-2010, 22:54
Hồi chiều này, mình cũng đi xem ở cửa hàng VHung đó, thấy tượng ở đó nhiều và đẹp đúng như Diệu Linh nói. Cám ơn các bạn cho ý kiến.

Thanh Tịnh lưu ly
07-05-2010, 05:18
Vậy nếu thờ Phật và gia tiên chung 1 ban thờ thì sẽ bị sao ko?
ở nhà ba em đóng 1 cái bàn thờ to, phía trái thờ Phật, phía phải thờ gia tiên (tuy chung 1 ban thờ nhưng bên thờ phật lại hẹp hơn). Em thấy vậy không được trang nghiêm nên có khuyên ba thay đổi nhưng ko được vì ông đã quen bày trí như thế suốt mười mấy năm rồi.

Nếu thờ chung thì theo em được biết là không được cúng đồ mặn, phải tuyệt đối đồ chay.
Theo em biết Chư Phật và Bồ Tát đã giác ngộ, không được thờ chung với gia tiên, phải thờ riêng.
Có chút thiển ý xin chia sẻ cùng anh chị, nếu sai mong anh chị sửa giúp em.

Thanh Tịnh lưu ly
07-05-2010, 05:28
A DI ĐÀ PHẬT !

Em xin chia sẻ những điều em biết như sau, nếu sai xin các anh chị chỉ bảo.
- Hướng ban thờ nên theo luật Phong Thủy. Điều này em nghĩ anh/chị nên đến gặp quý thầy sẽ dạy.
- Luôn có tượng Đức Phật Thích Ca Mâu Ni. Có Tam Thế thì tuyệt quá (Tam thế là Đức Phật Quá Khứ Pháp Thân Tỳ Lô Giá Na Phật, Đức Phật Thích Ca, Đức Phật Đương Lai DI Lặc Tôn Phật). Em được quý thầy giảng thế. Trung Quốc hay thờ tam thế là Phật A Di Đà, Phật Thích Ca, Phật Dược Sư Lưu Ly Quang Như Lai.
- Dưới Tam Thế là Tam Thánh Tây Phương.
- Dưới nữa là Quan Thế Âm hoặc Thiên Thủ Thiên Nhãn. Em rất thích đặt tôn tượng Đức Thiên Thủ Thiên Nhãn.
- Tượng Đức Bồ Tát Địa Tạng nữa ạ !

Theo em biết trên ban thờ Phật cũng có thể chỉ cần thờ Đức Từ Phụ Thích Ca Mâu Ni là đủ. Đức Thế Tôn dẫn đường cho anh chị em mình và nhờ ơn Đức Thế Tôn mà Chư Phật mười phương cũng theo dõi anh chị em mình tu tập mà !

Ban thờ luôn quay ra cửa, chính diện với cửa.
Ban thờ không được quay ra hướng nhà mình mà phía trước có nhà vệ sinh
Ban thờ không được nằm phía dưới cột hoặc dầm nhà.
Nên tách riêng ban thờ Phật và ban thờ Gia tiên
Ban thờ luôn có lư hương, đèn. Hoa quả nhiều ít tùy tâm, hì.

Quý anh/chị tham khảo thêm từ bài viết này ạ
http://www.tangthuphathoc.com/nghiencuuph/cachthuctrangthietbanphatlephat.htm

Chúc anh/chị sớm tôn được ban thờ Phật tôn nghiêm và ý nghĩa.